SAABALUB NDIISOOG JËWRIÑ Yu ÀLLARBA 28 UT 2024

NDIISOOG JËWRIÑ YI - 28 MONTHS.AUGUST 2024

Njiitu Réew mi, Kilifa gi, Basiiru Jomaay Jaxaar FAY jiite na, ci àllarba ji 28i ut 2024, ndajem Ndiiaoog Jëwriñ mi ñuy amal ayu-bis bu set, ca Njénde la.

Ci ndoortel ay kàddoom, Njiitu Réew mi dellusiwaat na ci lootaabeg 130eelu Màggal gu Mag gu Tuubaa ak njariñ lu rëy li nekk ci suqalikug  dëkki diine yi. Ndokkale na bu baax nag Kilifag yoonu Murid, Sëriñ Muntaxaa Basiiru Mbàkke ak mbooleem taalibey Murid yi.

Njiitu Càmm gi jaajëfal na itam Njiital Jëwriñ li ak mbooleem ñi bokk ci Ngornamaa bi, Ndoxalug mbeeraay gi, mbooleem wànqaasi Càmm gi ak way-kaaraange gi, ngir mbooleem matuwaay yi ñu jël ngir màggal gii man a am ci anam yu mucc ayib donte seetlu nañu sax taw yu bari yu jot a wàcc ci jamonoy nawet bii. Xamal na Njiital Jëwriñ li yitte ji mu am jëm ci suqali dëkki diine yu Senegaal, rawati na dëkkub Tuubaa gii, di ñaareelu dëkk ci réew mi ci wàllu ay nit ñu ko dëkke ginnaaw gëblag réew mi, di Ndakaaru.

Njiitu Réew mi fàttali na Ngornamaa bi ne Tuubaa dafa war am sémbu boppam wu ñu ko jagleel ci wàllu dëkkuwaay ak suqaliku guy boole asanismaa bu jaar yoon ak nosteg jot ci ndox mu sell.

Lu jëm ci waajtaayu Màggal guddig Mawluud gi, sàkku na ci Ngornamaa bi ñu dajale mbooleem wànqaasi nguur gi mbir mi soxal niki noonu jumtukaay yi war ngir taxaw ci amal lootaabe gu mucc ayib ci Màggal juddug Yónnent bi (SLHWS) ci mbooleem mbeeraayu réew mi.

Njiitu Càmm gi yëgal na Ndiisoo gi ne jot naa woolu waa Ngomblaan gi ci jataayub settee bu jëm ci sémbuw yoonal wu aju ci yeesal Ndayi Sàrti Réew mi. Yoonal googu ngi gaaral tas HCCT ak CESE, di ñaari campeef yu tënku ci artiikal 6 bu Ndayi Sàrti Réew mi. Gaaral gii nag day tàbbi ci dooleel yeesal yi ci wàllu ndayi sàrt yi, joyyanti anam yi kilifay pénc mi di jëlee dogal yi ak yaxanal gu matale ci alali nguur gi, di keno yu am solo ci soppi doxaliinu pénc mi ci ni ñu ko nammee jaare ko ci baral jéegoy "PROJET” bi.

Ba muy àddu ci wàllu dooleel taxawaayu Njàng mu Kawe mi ak Gëstu ci doxiinu “PROJET” bi, Njiitu Réew mi sàkku na ci Jëwriñu Njàng mu Kawe mi, Gëstu ak Fent mu baral jéego yi, ci saytug Njiital Jëwriñ li ak lëkkaloog mbooleem ñiy yëngu ci wàll wi, jëm ci soppi gu matale ci anam yi sunu njàng mi ak gëstu gi di demee. Xamle na solo si nekk ci xayma yeesal ak naal yi bawoo woon ci diisoo yi ñu doon amal ci ëllëgu Njàng mu kawe mi ca weeru ut 2013. Muy kon, fexee jaare ci xayma googu, gën xóotal bu baax ci politigu réew mi ñeel njàng mu kawe mi, sukkandiku ko ci njureef ak baaxaayi doxaliinu njàng mi ci léppam rekk.

Njiitu Càmm gi àddu na mbooleem tomb yi  yi sunu réew miy jànkonteel ci tolluwaay, sas ak soxla yi ci wàllu koom ak nekkiinu askan wi, niki noonu jamp gi nekk ci amal tàggatu gu xereñ ngir méngale sunu njàng mu kawe mi ak li àddina bi soxla ci wàllu xëy. Ci noonu, sàkku na ci Jëwriñ ji yore Njàng mu kawe mi ak Gëstu mu sumb ci lu amul àpp ànd ko ak Jëwriñ yi ak ñi mbir mi soxal, pexe yu wér te wóor ci taxawal doxaliinu suqali Njàng mu kawe mi, Gëstu ak fent, te bàyyiwaale ci xel ni xarala yi ak xelum xarala (IA) bi di gënee yéeg jëm ca kaw. Xamle na ne lu manul a ñàkk la ci ñu yeesal sàrt l° 2015- 02 bu 06i sãawiye 2015 bi soxal jànguney Senegaal yi ngir samp doxaliinu jàngune yu am dayoob yi am ci àddina si.

Ci loolu, Njiitu Réew mi sàkku na ci Ngornamaa bi ñu xalaat ci doxaliinu koom ñeel jànguney pénc mi ak njàng mu kawe mi, gëstu ak fent rawati na. Ci doxaliinu soppi googu, xamle na ne lu manul a ñàkk la ñu yaxanal jaare ko ci méngale rëddiinu jàngune yi, boole ko ak taxaw bu baax ci li ñuy jàngale, tabax yi, jumtukaay yi, jàngalekat yi, dongo yi, liggéeykati ndoxal yi, tegnig yi ak serwiis yi. Ci loolu, xamle na ne fàww ñu dooleel sas ak jumtukaay yu bànqaas biy saytu wóor ak baaxaayu Njàng mu kawe mi (ANAQ-Sup), di bànqaas bu war gën a taxaw ci saytu tàggatu ak lijaasa yi ñuy joxe ci warabi jàngukaay yu kawe yi rawati na yu piriwe bi.

Ci wàll woowu ba leegi, Njiitu Càmm gi taxaw na bu baax ci jamp gi nekk ci taxawal pexe yu wóor jëm ci jël ay jàngalekat ci njàng mu kawe mi  ngir gën joyyanti taxawug njàngaan yi niki noonu saytu gu wér ci tolluwaayu wakaateer yi nekk ci jàngune yi ak warabi njàng mu kawe mi. Mu sàkku ci Ngornamaa bi ñu gën a suqali ak dooleel gëstu ak Fent ci jàngune yi.

Ba muy dellusi ci sànni gu njëkk gu satelitu Senegaal gii di GAINDESAT 1A 16i ut 2024, ca Etats-Unis, Njiitu Réew mi ndokkale na bu baax Jëwriñu Njàng mu kawe mi, Gëstu ak fent, ak mbooleem bar gi séqoon sémb wii ci liggéey bu mucc ayib bi ñu amal ak seen ug dogu ba waral fent gu am solo gii dugg ci politigu jaww ju Senegaal. Sàkku na ci Jëwriñ ji yor wàllu Gëstu ak Fent mu wéyal eewestismaa yi ngir feddali jéego yu am solo yi ñu teg ci wàllu jaww ji, jaare ko ci gën a sóob kurélu Senegaal giy gëstu ci wàllu jaww (ASES) ak mbooleem kàngam yi réew mi am ci njeexitali sémb wu am solo wii méngoo lool ak pas-pasub lépp di jóge ci Senegaal gu moom boppam.

Ci kanamu njàqare gi am ci ni tefes yi di yàqoo ci gox yu bari ci Senegaal, Njiitu Réew mi xamle na ne donte am na jëf yu ñu ci jot a amal, lu bari des na ngir dooleel ci lu sax dayoob man a dékku risk ak tafaar yiy gën a yokk. Sàkku na kon ci Jëwriñu Kéew mi ak jàll jëm ci Ekolosi mu aajar ci Ndiisoog Jëwriñ yi ak yaatal pexe yu yees yi ñu tëral ci réew mi jëm ci xeex yàquteg tefes gi. Pexey ñaax ak fegu yii dañoo war a ànd ak teg jëf yu jamp yu ñu jagleel gox yi mbir mi di gën yoot. Day yell kon ñu naal ci gox yi yëf yiy gën a yoot jéem a xool nu ñu tuxalee askan wa jot a loru walla yëf yi jege leen.

Lu soxal arminaatam ci wàllu laamisoo, Njiitu Réew mi xamale na ne dina amal tukkib nemmiku ca Réewum Siin Popileer, 3 ak 4i fani sebtàmbar 2024, jëm ci 4eelu ndajem lëkkaloog sino-afrig, 05 ak 06i sebtàmbar 2024.

Cig àddoom, Njiital Jëwriñ li, ginnaaw ba mu wanee jéego yi Ngornamaa bi di wéy di teg ngir aar askan wi, gis na ne wareef la ci ñu gën a dooleel jumtukaay yi, ci kanamu jëfi sàmbaabooy yi ñu seetlu ci ayi-bis yii wees.

Njiital Jëwriñ li woo na Jëwriñ yi ak Jëwriñi Càmm yi ñu taxaw temm ci topp doxalug naal yi ci ñaareelu xaaju 2024, dale ko ca tegtali Njiitu réew mi, joxoñ yi bawoo woon ci ndaje diggante jëwriñ yi niki noonu yittey askan wi ak ñiy yëngu ci wàllu koom.

Ba muy dellusi ci dogal ak matukaay yi bawoo woon ci ndaje yi, komite yi ak Ndiisoo diggante Jëwriñ yi ñu jot a amal ci diirub ba ñu taxawalee Ngornamaa bi ak tay, Njiital Jëwriñ yi sóob na Jëwriñ yépp ñu leeral ndax taxaw nañu ci la ñu ci doon séntu ba am ko ci.

Ci geneen wàll, Njiital Jëwriñ li xamal na Ndiisoo gi ne jot naa taxawal, cig toftale 16 ak 19 ut 2024, kurél giy saytu maghal 80eelu at mi soldaari Farãas yi rayoon Tiiraayéer yu Senegaal ca Caaroy ca atum 1944 ak Kurél giy càmbaraat pas yi ñu jot a amal ci pàcc yu am solo ci at yii wees.

Ngir daaneel, Njiital Jëwriñ li xamal  na Ndiisoo gi ne dees na wéyal jëmmal tegtali Njiitu Réew mi ci wàllu yaxanal alal ji, def bataaxel buy wër bu jëm ci yoonal anam yi ñuy jëfandikoo yi ñuy soxla ci wàllu xarala yi ak jumtukaayi yasara ci taaxi ndoxal gi. Dogal boobu dees na ci boole far ci njëlu 2024 wépp sémb wu ñu jàpp ne njariñ li bariwul ak yeneen naal yu nekk ci yoon wi nga xam ne dina yaxanal alal ju bari ju ñuy dugal ci yeneen yu ëpp solo. Muy jëf yu jëm rawati na ci jëlaat alal ji ñu génne woon ci moomeeli tabax yu Càmm gi ak daamar yi, jëfandikoo yasarag jant bi ci tabaxi ndoxal gi ak xarala yi, càmbaraat payoor yi ba mu gën a leer, saytuwaat sibwaasoo yi ak liggéey yi ndawi nguur gi di amal ca biti réew, tas yenn campeef yi amul njariñ ak taxawal jumtukaay bu jëm ci boole mbooleem jumtukaay ak méebal bu ñu war a jënd ngir Ndoxal gi.

CI LU SOXAL ÀDDUG JËWRIÑ YI:

● Jëwriñu Ndox mi ak asanismaa def na leeralu ayu-bis bi jëm ci tolluwaayu saytu wal mi.
CI LU SOXAL DOGALI JAGOO YI

Njiitu Réew mi jël na dogal yii:

● Sëriñ Seeku Umar SAAÑAA, Administaraatéer siwil, limatu payoor
l°642 560/I, tabb nañu ko DAGE ca Jëwriñu Kéew mi ak Jàll ci Ekolosi, mu wuutu Usmaan Jéeg FAY, mi ñu soxla ci yeneen liggéey.

● Sëriñ Àndre Almaami Fóode Fosaar SUWAANE, komiseer ci luññutu ci wàllu koom, limatu payoor l°610 931/B, tabb nañu ko Espektëer ci mbiru ndoxal ak koppar ca Njëwriñu Ndefar gi ak Yaxantu.
Jëwriñu Tàggatu gu Xereñ gi,

Farbay Ngornamaa bi

Aamadu Mustafaa Njekk SARE